Lượt xem: 264
Hội nghị tổng kết tình hình phát triển kinh tế tập thể năm 2023 và sơ kết quý I năm 2024
21/05/2024
Chiều ngày 20/5, Ban Chỉ đạo phát triển kinh tế tập thể huyện Cù Lao Dung tổ chức Hội nghị tổng kết tình hình phát triển kinh tế tập thể (KTTT), Hợp tác xã (HTX) năm 2023, sơ kết quý I năm 2024 và nhiệm vụ, giải pháp đến cuối năm 2024. Đến dự có đồng chí Huỳnh Thanh An - Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện, Trưởng Ban Chỉ đạo KTTT huyện dự và chủ trì hội nghị.
Năm 2023 và quý I năm 2024, Ban Chỉ đạo phát triển KTTT huyện đã tích cực triển khai thực hiện các nghị quyết, kết luận của Trung ương về phát triển KTTT, HTX đã có những chuyển biến tích cực. Hiện toàn huyện có 66 tổ hợp tác (THT) và nhóm đồng quản lý với 1.848 thành viên, có 15 HTX chủ yếu hoạt động trên lĩnh vực nông nghiệp với 508 thành viên, tổng vốn điều lệ 3.627 triệu đồng. Thành lập mới được 06 HTX chủ yếu là hỗ trợ nhau trong sản xuất, cải thiện chất lượng dịch vụ, sản phẩm, giảm chi phí sản xuất, gia tăng giá trị sản phẩm, tạo thêm việc làm cho các thành viên. Đồng thời, góp phần tăng cường sự đoàn kết, hỗ trợ nhau về chuyển đổi cơ cấu nông nghiệp, giúp người dân yên tâm sản xuất, tạo điều kiện cho địa phương phát triển kinh tế - xã hội.
Thay mặt lãnh đạo UBND huyện ghi nhận và đánh giá cao các mặt công tác của Ban Chỉ đạo phát triển kinh tế tập thể. Bên cạnh đó, đồng chí đề nghị các thành viên BCĐ huyện, UBND các xã, thị trấn tập trung nâng cao trách nhiệm về lãnh đạo, chỉ đạo điều hành nhiệm vụ phát triển KTTT, HTX; đẩy mạnh công tác thông tin, tuyên truyền; ưu tiên cân đối, bố trí vốn từ ngân sách Nhà nước, vốn các Chương trình mục tiêu quốc gia để triển khai thực hiện và hỗ trợ chính sách thúc đẩy chuyển đổi số trong phát triển KTTT, HTX; các hợp tác xã tiếp tục củng cố hoạt động, củng cố nhân sự đảm bảo hoạt động đúng luật và có hiệu quả./.
Đình Quý